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DIBAJI

Serikali ya Tanzania inatoa mikopo ya nyumba kwa masharti nafuu kwa
watumishi wa serikali, kupitia Mfuko wa Mikopo ya Nyumba kwa watumishi
wa Serikali. Mfuko wa Mikopo ya Nyumba kwa mara ya kwanza ulianzishwa
mwaka 1963, ambao uliendeshwa chini ya waraka wa watumishi wa Serikali Na.
8 wa 1963 na Na. 4 wa 1965. Baada ya kuanzishwa kwa Benki ya Taifa ya
Nyumba (The Tanzania Housing Bank) mwaka 1972 mfuko huu wa mikopo wa
nyumba ulifutwa kwa kuwa benki hiyo ilitowa mikopo ya nyumba kwa watu
wote pamoja na watumishi wa Serikali.

Utaratibu huu wa kutumia benki ya nyumba uliwaingizia watumishi wa Serikali
matatizo makubwa kinyume na matarajio ya serikali. Matatizo hayo ni pamoja
na riba iliyotozwa na banki hiyo ilikuwa kubwa ambayo ilipanda mara kwa
mara na kusababisha watumishi wa serikali kushindwa kuomba mikopo au
wakiomba na kupewa mikopo hiyo wanalemewa na madeni amabyo
yanazidishwa na riba. Hali hii ilisababisha watumishi wa Serikali kushindwa
kupata mikopo na kufanya watumishi wengi kustaafu wakiwa hawana yumba
zao wenyewe. Kutokana na sababu hiyo Serikali iliamua kuanzisha tena Mfuko
wa Mikopo wa Nyumba kwa Watumishi wa Serikali mwaka 1992, chini ya
Waraka wa Watumishi Na. § wa Mwaka 1992.

Mfuko huu lengo ni kuwawezesha watumishi wa Serikali kupata mikopo kwa
masharti nafuu, itakayo wawezesha watumishi hao kuweza kujenga nyumba
mpya, ununuzi wa nyumba, ukamilishaji wa ujenzi au ukarabati wa nyumba

mpya.

Mwongozo huu unaelezea taratibu na sheria za kuweza kusimamia na kuungoza
mfuko. Kwa kupata msaada zaidi wasiliana

Simu: +255 262 963 309/13/14
Nukushi: +255 262 963 316

Barua pepe: ps@lands.go.tz
Tovuti: www.lands.go.tz

Ofisi za Serikali Mtumba
S. L. P. 2908,
40477 DODOMA.



1.1

1.2

SEHEMU YA KWANZA

MADHUMUNI

Madhumuni ya huu mwongozo ni kutoa maelekezo jinsi ya kushughulikia na
simamamia Mfuko wa Mkopo wa Nyumba na kuweza kuongeza kiwango cha
ufanisi wa utendaji kazi. Mwongozo huu unaelezea jinsi Mfuko huu
unavyofanya kazi, walengwa na taratibu za kufuata pamoja na hatua stahiki za
kufuatwa kwa watakaokiuka masharti ya mkopo. Sehemu kubwa ya taratibu
zilizoelezwa katika mwongozo huu tayari zinatumika kama zilivyowekwa na
Waraka ulicanzisha Mfuko huu.

MALENGO YA MFUKO

Malengo ya mfuko huu ni kama ifuatavyo:-

(i) Kuwezesha watumishi kupata mikopo ya riba nafuu.

Riba itozwayo ni asilimia tatu (3%) tu, hivyo kuwezesha watumishi
wengi zaidi kuweza kuomba na kupata mkopo kutoka kwenye mfuko
huu.

(i) Kuwezesha watumishi kumiliki nyumba kwenye maeneo yenye hadhi.
Utoaji wa mikopo yenye riba nafuu itawawezesha watumishi wa serikali
kupata nyumba kwenye maeneo yenye hadhi na yanayokubalika
kisheria. Hili limechangiwa pia na maboresho ya taratibu za upatikanaji
wa hati miliki yaliyofanywa na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi kwa kuanzisha ofisi za kanda na kupunguza mlolongo wa
upatikanaji wa nyaraka hizo. Wizara pia imeandaa samples za ramani za
nyumba za gharama mbalimbali na kuzisambaza kwenye baadhi ya
Halmashauri ili kurahisisha upatikanaji wa vibali vya ujenzi.

(iif) Kuchochea kasi ya maendelezo.

Kuongeza kasi ya maendelezo ya nyumba kwenye miji na wilaya
mbalimbali. Aidha, kasi hiyo itaenda sambamba na upatikanaji wa
viwanja chini ya miradi ya upangaji, upimaji na umilikishaji viwanja
inayotekelezwa na Wizara pamoja na Halmashauri.

(iv) Kutoa fursa kwa watumishi kumiliki nyumba kwa kadri ya matakwa yao.
Mfuko unatoa mikopo kwa ajili ya kujenga, kununua na pia kuboresha
nyumba ambayo tayari ilishaanza kujengwa. Utaratibu huu unatoa fursa



1.3

kwa watumishi hususan wenye kipato kidogo kutumia mikopo hii kwa
kadri ya uwezo, mahali na matakwa yao ya ujenzi.

(v) Ushauri wa ujenzi.
Ofisi inaweza kutoa ushauri wa kutumia teknolojia ya gharama nafuu ya
ujenzi kutokana na tafiti zinazofanywa na NHBRA, vilevile inatoa

ushauri wa utaratibu wa kujenga nyumba zinazoendana na kiwango cha
mkopo.

MAREKEBISHO YA MWONGOZO

Marekebisho ya muongozo huu yatakuwa yanafanyika mara kwa mara pale
itakapo bainika kuwa kuna haja ya kufanya marekebisho, patakapokuwa
panajitokeza kuwepo na chanagamoto zitakazokuwa zikikabili mfuko. Aidha
marekebisho hayo yataidhinishwa na Bodi ya Ushauri wa Mfuko.



SEHEMU YA PILI

21IMUUNDO WA UENDESHAJI WA MFUKO

Mfuko huu unasimamiwa na Bodi ya Ushauri ambayo kwa mujibu wa
Waraka wa Utumishi Na. 8 wa mwaka 1992 na marekebisho yaliyofanyika
kikao cha 14 cha bodi, uliounda Mfuko huu una wajumbe wafuatao:

(i) Mwenyekiti wa Mfuko:
Katibu Mkuu - Wizara ya Fedha na Mipango,

(ii) Katibu wa Mfuko:
Mkurugenzi anayeshughulika na masuala Nyumba - Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi.

(iii) Wajumbe wa Mfuko:

a. Katibu Mkuu - Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora,
b. Katibu Mkuu - Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi.

c. Mkurugenzi Mkuu - Shirika la Nyumba la Taifa na
d. Mhasibu Mkuu wa Serikali.

2.2VIKAO VYA BODI

Vikao vya bodi ya ushauri vitafanyika mara nne kwa mwaka na wajumbe
watapatiwa ratiba a vikao hivyo. Aidha maamuzi yataweza kufanyika kwa
kupata ridhaa ya wajumbe wa bodi bila ya ulazima wa kufanya kikao (by
circular resolution) kwa masuala ya dharula.

2.3KAZI ZA MFUKO
kazi za kila siku za mfuko zinaratibiwa na Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi chini ya Idara ya Nyumba na Maendeleo ya Makazi.
Mchoro Na.1 unaonyesha Muundo wa uendeshaji wa mfuko kwa sasa.



Mchoro Na.l:

Muundo wa uendeshaji wa Mfuko:

VITENGO VINGINE




Mchoro Na. 2:

Mchanganuo wa majukumu ya watumishi katika Mfuko.

MRATIBU WA MFUKO

{1)

N

HUDUMA KWA WATEJA
NA UCHAMBUZI WA
NYARAKA ZA MIKOPO
{watumishi 3)

UANDAAII NYARAKA NA

MALIPOYA MIKOPC

{Watumishi 4)

USIMAMIZI WA MIKOPO

NA MARBJESHO

(Watumishi 4)

!

Huduma kwa wateja
na ushauri.

Kupokea maombi vya
mikopo na
kuyachambua;
Kuorodhesha maombi
na kufungua majalada
Utayarishaji wa;
nyaraka na taarifa
kwa ajili ya idhini ya
Bodi;

Ukaguzi wa
maendeleo ya ujenzi;
Uandaaji wa mikataba
na nyaraka za rehani;
Ulipaji wa mikopo;
Uandaaji na utunzaji
wa mahesabu va
mfuko;

Usimamizi wa
mikopo na ufuatiliaji
wa marejesho;
Huduma za kisheria.
Uandaaji na utunzaji
wa taarifa za mikopo.




3.1

3.2

3.3

3.4

SEHEMU YA TATU

WALENGWA/WANUFAIKA WA MFUKO

Walengwa wa mfuko huu ni watumishi wa Serikali ambao ni raia wa Tanzania,
walioajiriwa kwenye taasisi za Serikali kwa masharti ya kudumu na
kuthibitishwa kazini.

AINA ZA MIKOPO INAYOTOLEWA
Mfuko huu unatoa mikopo kwa ajili ya shughuli zifuatazo :

(i) Kujenga nyumba
(i) Kununua nyumba
(iii) Kukarabati nyumba

RIBA

Riba itakayotozwa kwa mikopo hii ni asilimia tatu (3%) ya mkopo uliotolewa
ambayo itakatwa kwa kiasi sawa kwa kila mwezi (flat rate).

DHAMANA YA MKOPO

Mkopaji atatakiwa kuweka rehani hati ya kiwanja anachokiendeleza au nyumba
anayoijenga/anayoikarabati/anayoinunua kwa mkopo anaoomba kama
dhamana.



SEHEMU YA NNE

41 TARATIBU WA KUWASILISHA MAOMBI

Mkopaji anatakiwa kujaza ipasavyo fomu ya maombi ya mkopo itakayosainiwa
pia na mwajiri wake. Fomu za maombi zinapatikana Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi na kwenye tovuti ya Wizara (www.lands.go.tz). Fomu
hiyo ya maombi ni lazima isainiwe na kugongwa muhuri (oficial stamp) na
mwajiri wa muombaji wa mkopo. Aidha, maombi hayo yawasilishwe kwa
Katibu Mkuu, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi yakiwa
yameambatanishwa na nyaraka zifuatazo:

411 Mkopo kwa ajili ya ujenzi wa nyumba
(i) Nakala ya hati miliki ya kiwanja;
(i) Michoro ya nyumba anayoombea mkopo;
(iify Makadirio ya gharama za ujenzi;
(iv) Kibali cha ujenzi wa nyumba anayoombea mkopo;
(v) Hati ya mshahara (salary slip);
(vi) Kibali cha mwenza wa ndoa (spouse’s consent) kwa nyumba inayojengwa na
wanandoa;
(vii) Picha moja (passportsize) ya muombaji wa mkopo.

412 Mkopo kwa ajili ya kununua nyumba

a. Nakala ya hati miliki ya kiwanja;

b. Nakala ya mkataba wa mauziano ya nyumba;

c. Hati ya makubaliano ya kukabidhi hati miliki baada ya malipo ya mkopo
kufanyika.

d. Hati ya mshahara (salary slip);

e. Kibali cha mwenza wa ndoa (spouse’s consent) kwa nyumba
inayonunuliwa na wanandoa;

f. Picha moja (passportsize) ya muombaji wa mkopo.

41.3 Mkopo kwa ajili ya kukarabati nyumba
a. Nakala ya hati miliki ya kiwanja;
b. Makadirio ya gharama za ukarabati;
c. Hati ya mshahara (salary slip);



d. Kibali cha mwenza wa ndoa (spouse’s consent) kwa nyumba inayojengwa
na wanandoa;
e. Picha moja (passportsize) ya muombaji wa mkopo.
Maombi yatakayowasilishwa bila kukamilika ipasavyo kwa kujaza fomu
kikamilifu na kuambatisha nyaraka zote stahiki hayatashughulikiwa.



SEHEMU YA TANO

5.1 KIASI CHA MKOPO NA MUDA WA KUREJESHA

5.1.1 Kiwango cha mkopo
Kiwango cha mkopo kitakachotolewa kwa mkopaji kitategemea kiasi cha
mshahara anaopokea kwa mwezi na muda uliobaki kabla ya mtumishi
kustaafu. Kiwango cha makato kwa mwezi hakitazidi 1/3 ya mshahara
wa mtumishi. Aidha, kiwango cha juu cha mkopo kitaelekezwa na Bodi
ya Mfuko.

5.1.2 Ulipaji mkopo

Kwa mkopaji anayeanza kujenga nyumba atapewa mkopo kwa awamu
mbili zinazolingana. Awamu ya kwanza italipwa, atakapokamilisha
taratibu za usajili wa rehani na awamu ya pili italipwa baada ya kutumia
kiasi alichopewa mwanzo. Ukaguzi utafanywa na maafisa
wanaoshughulika na mikopo au wa halmashauri kilipo kiwanja ili
kujiridhisha kama mkopo umetumika kwa malengo yaliyokusudiwa na
pia hatua ya maendelezo iliyofikiwa. Taarifa ya ukaguzi itaandaliwa na
kuwasilishwa kwa Katibu wa Bodi ya Mikopo.

5.1.3 Muda wa mkopo
Muda wa marejesho ya mikopo utategemea kiwango cha mkopo, muda
wa hati miliki inayowekwa kama dhamana ya mkopo na muda aliobakiza
mtumishi kabla ya kustaafu. Hata hivyo muda wa juu kabisa wa
kurejesha mkopo ni miaka 30.



6.1

6.2

SEHEMU YA SITA

TARATIBU WA KUSHUGHULIKIA MAOMBI

Baada ya maombi yaliyokidhi vigezo kupokelewa, taarifa za mkopaji na kiwanja
anachoweka kama dhamana zitaingizwa kwenye kompyuta. Baada ya hapo
uchambuzi wa maombi ya mkopo utafanyika kwa kuzingatia vigezo vya utoaji
mikopo kama vilivyoelekezwa kwenye sehemu 6, 7, na 8. Mwombaji atajulishwa
kuhusu kupokelewa na kushughulikiwa maombi yake.

Orodha ya waombaji waliokidhi vigezo ikiwa na kiasi cha mkopo

kinachopendekezwa na taarifa nyinginezo za waombaji itawasilishwa kwenye
Kikao cha Bodi ya Mfuko kwa ajili ya kuidhinishwa.

Endapo maombi ya mkopaji yatakubaliwa na kuidhinishwa na Bodi, mkopaji
atajulishwa kwa maandishi ili aridhie kiasi alichoidhinishiwa, kisha atapata
mkopo wake ndani ya siku 60 toka maombi yaliidhinishwa. Muda huu pia
utategemea na ukamilishaji wa taratibu zinazomhusu mkopaji. Aidha, Bodi
itakaa vikao kwa ajili ya kuidhinisha mikopo na kazi nyinginezo kila baada ya
miezi mitatu (3).

MASHARTI MENGINEYO

Baada ya kuidhinishiwa mkopo, mtumishi atajulishwa kwa barua ambayo
itaeleza masharti ya mkopo na majukumu anayotakiwa kuyatekeleza kabla ya
mkopo kutolewa. Masharti hayo ni kama yafuatayo:

6.21 Kukubaki mkopo
Mkopaji anatakiwa kukubali mkopo huo ndani ya siku 60 toka alipopata
taarifa ya kupewa mkopo. Endapo muda huo utapita bila taarifa yeyote
kuwasilishwa kwa Katibu wa Bodi, mkopaji atakumbushwa kwa barua,
na endapo hatajibu barua hiyo ndani ya siku 30 itachukuliwa kuwa
amekataa mkopo huo.
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6.2.2 Kusitisha mkopo
Mtumishi aliyeidhinishiwa na mkopo na Bodi anayo hiari ya kukataa
mkopo huo kwa kutoa taarifa ya maandishi ndani ya siku 60 tangu
alipopewa taarifa ya kupewa mkopo huo.

6.2.3 Kubadilisha hati ya kiwanja.
Endapo mtumishi atahitaji kubadili hati ya kiwanja aliyowasilisha wakati
anaomba mkopo atawasilisha maombi pia kwa maandishi kabla mkopo
huo haujasajiliwa. Mtumishi huyo atatakiwa kuwasilisha kwa maandishi
maombi ya kubadili nyaraka hizo akiambatanisha na nyaraka za kiwanja
hicho kipya pamoja na kibali cha ujenzi.

Aidha, endapo nyaraka za mkopo huo zimeshafikia hatua ya kusajiliwa,
mtumishi huyo atatakiwa kuwasilisha maombi ya kubadili nyaraka hizo
akimbatanisha hati na kibali cha ujenzi kwa kiwanja hicho kipya
anachoombea mkopo. Pia atatakiwa kufanya taratibu za kubadili
kumbukumbu za Msajili wa Hati na kulipia gharama zinazohusika na
taratibu hizo.

6.24 Maombiya mkopo kwa kutumia hati miliki ya mtu mwingine

Kimsingi mtumishi anayeomba mkopo atatakiwa kuwasilisha hati yake
ya kiwanja au nyumba anayotaka kujenga, kununua au kukarabati. Hata
hivyo matumizi ya hati iliyotolewa kwa jina la mtu mwingine (mke au
mume wa mtumishi) yataruhusiwa tu endapo mmiliki wa hatimiliki hiyo
atakubali kusajiliwa kama mdhamini (Guarantor) wa mtumishi huyo na
kukubali masharti ya mkopo ikiwemo kuuzwa nyumba au kiwanja
kilichowekwa dhamana endapo mtumishi aliyedhaminiwa atakiuka
masharti ya mkopo.

6.2.5 Matumizi ya mkopo
Mkopo unaotolewa chini ya mfuko huu utatumika kwa ajili ya ujenzi,
ununuzi au ukarabati wa nyumba yenye hati iliyowekwa rehani. Endapo
itabainika kuwa mkopaji ametumia mkopo huo kwa matumizi mengine
tofauti, atatozwa riba ya asilimia kumi (10%) kama adhabu ya kukiuka
masharti. Riba hii itatozwa kwa kipindi chote cha mkopo badala ya
asilimia tatu (3%) inayotozwa kwa mujibu wa taratibu.
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6.2.6 Marejesho ya mkopo

Ni wajibu wa mkopaji kuhakikisha kuwa mkopo pamoja na riba
vinalipwa kwa wakati. Aidha pia ni wajibu wake kuhakikisha anatoa
taarifa anapoacha au kufukuzwa kazi na kulipia mkopo wake wote
uliobaki kwa mkupuo au kwa utaratibu utakaokubaliwa na Katibu wa
bodi. Ni wajibu wa mrithi au msimamizi wa mirathi kuhakikisha anatoa
taarifa endapo mtumishi aliyekopa atafariki na pia kulipia mkopo wote
uliobaki kwa mkupuo au kwa utaratibu utakaokubaliwa na Katibu wa
Bodi.

Mkopaji yeyote atakayekiuka masharti haya atachukuliwa hatua kwa
mujibu wa sheria ikiwemo kutozwa riba ya 10% na pia nyumba yake
kuuzwa.

6.27 Kusutisha malipo ya awamu ya pili ya mkopo
Mtumishi ambaye tayari ameshaidhinishiwa na kupewa awamu ya
kwanza ya mkopo, anakuwa tayari ameshaingia kwenye mkataba na
hivyo hana budi kuchukua mkopo wake wote.

Endapo mtumishi atasitisha malipo ya awamu ya pili atatakiwa kulipia
1% ya riba ya mkopo aliopewa kama gharama za usumbufu. Aidha,
atatakiwa kukamilisha malipo ya deni pamoja na gharama hizo za
usumbufu ndipo taratibu za kufungua rehani ziweze kufanyika.

6.2.8 Mwajiri anayechelewesha malipo ya marejesho ya watumishi wake
Mwajiri wa mtumishi aliyepewa mkopo atajulishwa kuhusu mkopo
aliochukua mtumishi wake na jukumu lake la kuwasilisha marejesho ya
mtumishi kila mwisho wa mwezi katika kipindi chote cha mkopo.
Mwaijiri atakayechelewesha malipo hayo bila sababu yeyote ya msingi
atatakiwa kulipa adhabu sawa na asilimia tano (5%) ya deni kwa kila
mwezi anaocholewesha malipo.

6.2.9 Bima
Mkopaji atawajibika kuweka bima ya nyumba sawa na asilimia 1.5 ya
kiasi cha mkopo kinachodaiwa, kama kinga ya uharibifu au hasara
inayotokana na moto, maji, kimbunga, na radi.
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6.2.10 Matunzo ya nyumba
Katika kipindi chote cha mkopo mkopaji atawajibika kutunza nyumba
iliyowekwa dhamana na kuifanyia matengenezo ipasavyo. Endapo
mkopaji atataka kufanya marekebisho ya nyumba (structural alterations)
atawajibika kupata kibali cha Bodi.
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SEHUMU YA SABA

71 UKAGUZI WA KIWANJA/NYUMBA

7.2

7.3

Ofisi inayoshughulika na mikopo itaweka utaratibu wa kufanya ukaguzi mara
kwa mara wa kiwanja/nyumba inayokopewa fedha na kutoa taarifa ya eneo
kiwanja kilipo, maendeleo yaliyofanyika katika kiwanja, hali halisi ya eneo
husika na kuangalia thamani ya kiwanja na kiasi cha mkopo anachopewa.

UIDHINISHAJI WA MIKOPO

Muhtasari wa orodha ya wanaocomba mkopo utaandaliwa kwenye muundo
maalum utakaoonyesha taarifa za mwombaji mkopo, maelezo ya
kiwanja/nyumba anayoombea mkopo pamoja na kiasi anachostahili
kukopeshwa na kukatwa kwa kuzingatia mshahara wake, muda wa kumiliki
kiwanja pamoja na muda wa kustaafu kwenye utumishi wa umma.

Mapendekezo ya maombi ya mikopo ni lazima yawasilishwe kwenye Bodi ya
Mfuko kwa ajili ya kuyapitia na kuidhinisha. Bodi hiyo itakutana kila baada ya
miezi mitatu. Kwa ajili ya kujenga uelewa, taarifa muhimu za mambo
yatakayojadiliwa kikaoni ni lazima yawasilishwe kwa wajumbe wa Bodi
angalau wiki moja kabla ya siku ya kikao.

NYARAKA

7.31 Mkataba
Mkataba wa mkopo utaandaliwa na maafisa mikopo kwenye “standard
format”. Baada ya mkataba wa mkopo kuandaliwa, atapewa mkopaji kwa
ajili ya kwenda kusaini na kushuhudiwa na mwanasheria na kisha
ataurejesha. Baada ya hapo, utapelekwa kwa Katibu Mkuu Kiongozi ili
aweze kusaini.

7.3.2 Usajili wa Hati (Kuweka Rehani)
Mkopaji atawajibika kusajili hati ya mkopo kwa Msajili wa Hati baada ya
kusainiwa na Katibu Mkuu Kiongozi na kulipia gharama zote za usajili.
Aidha, atawajibika kusajili mabadiliko ya mkopo kwenye hati yake
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7.4

(variation) na kulipia gharama za usajili endapo atapata nyongeza ya
mkopo.

UTARATIBU WA KUKABIDHI HATI MILIKI

Hati Miliki iliyotolewa kama dhamana ya mkopo itakabidhiwa kwa afisa
anayeshughulika na mikopo. Mkopaji atapewa fomu maalumu ya
makabidhiano ambayo itasainiwa na aliyekabidhi na aliyepokea. Aidha,
mpokeaji wa hati ataiandika kwenye daftari la kumbukumbu na kuihifadhi
kwenye sehemu maalum ya kutunzia hati hizo. Nakala ya fomu ya kupokelea
hati pamoja na nakala ya hati zitahifadhiwa kwenye jalada la mkopaji.
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8.1

SEHEMU YA NANE

UTARATIBU WA MALIPO

Baada ya taratibu za usajili wa hati miliki kukamilika mwombaji ataandaliwa
malipo ya mkopo kwa kufuata taratibu na sheria za malipo. Ofisi ya uhasibu ya
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi ndio inashughulika na
ulipaji wa mikopo. Malipo yatafanyika kutoka kwenye akaunti ya matumizi ya
mafuko (Expenditure Account) kupitia mfumo wa malipo unaosimamiwa na
Wizara ya Fedha na Mipango kwa kuweka fedha moja kwa moja kwenye
akaunti ya mkopaji.

Malipo vatafanyika kwa mwombaji aliyekamilisha taratibu zote za kupewa
mkopo. Hata hivyo, kipaumbele kitatolewa kwa watumishi waliopata majanga
ya kubomoka kwa nyumba zao kutokana na moto, mafuriko tetemeko la ardhi
nk, vilevile wanaokaribia kustaafu watapewa kipaumbele ili kuwapa fursa ya
kukamilisha marejesho yao kabla ya kustaafu.

kabla ya malipo kuwekwa kwenye akaunti ya mwombaji, mwajiri atawajibika
kuingiza makato ya mkopo kwenye mshahara wa mwombaji ili kuthibitisha
kuwa makato hayo yanawezekana kwenye mshahara wake.

Kwa mtumishi anayepewa awamu ya pili ya mkopo, malipo yatafanyika baada
ya uhakiki wa marejesho yake kufanyika. Endapo itathibitika kuwa marejesho
hayafanyiki ipasavyo, malipo ya awamu ya pili yatasitishwa.
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9.1

9.2

9.3

SEHUMU YA TISA

UTARATIBU WA MAREJESHO

Kwakuwa mkopo hautatolewa hadi pale Mwajiri wa mkopaji atakapothibitisha
kuwa ameingiza makato ya mkopo, marejesho yatatawa kufanyika mara tu
baada ya mkopaji kupokea mkopo wake na yatafanyika kwa kukata moja kwa

moja kutoka kwenye mshahara wa mtumishi na kuingizwa kwenye akaunti

maalum ya mfuko (collection account).

UKIUKWAJI WA MASHARTI YA MKOPO

Mkopaji atakuwa amevunja masharti ya mkopo endapo:

a)
b)

c)
d)

)

Marejesho yake hayatawasilishwa kwa wakati;

Ttabainika ameacha, amechishwa kazi au kuhama eneo lake la kazi bila
kutoa taarifa;

Kusimamisha marejesho ya mkopo wake;

Mkopo utatumika kwa matumizi tofauti na ujenzi/ununuzi au ukarabati
wa nyumba;

Kufanya marekebisho kwenye nyumba iliyowekwa kama dhamana bila
kibali cha Katibu wa Mfuko.

HATUA ZITAKAZOCHUKULIWA KWA WATAKAOKIUKA
MASHARTI YA MKOPO

Hatua zifuatazo zitachukuliwa kwa watakaokiuka masharti ya Mkopo:-

a)

b)

)

Kutopatiwa kiasi cha mkopo kilichobakia (kama mwombaji anapewa kwa
awamu mbili);

Riba ya asilimia kumi (10%) kutozwa kama adhabu kwa mkopaji
atakayesimamisha marejesho kwa sababu yeyote ile;

Kuuza nyumba au kiwanja kilichowekwa kama dhamana ya mkopo kwa
mujibu wa taratibu za sheria na mkataba wa mkopo.
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9.4

UREJESHWAJI WA HATI BAADA YA KUMALIZA DENILA
MKOPO

Mkopaji anapomaliza kulipa mkopo taratibu za kumrejeshea hati yake
zitafanyika. Afisa anayeshughulika na mikopo atajiridhisha na ofisi ya uhasibu
kwa maandishi kukamilika kwa mkopo huo kabla ya kuandaa nyaraka za kufuta
mkopo (Mortgage Discharge documents). Nyaraka hizi zitasainiwa na Katibu Mkuu
Kiongozi na kisha kusajiliwa kwenye ofisi ya Msajili wa Hati. Baada ya hapo
mhusika atakabidhiwa hati yake baada ya kusaini fomu ambayo itasainiwa pia
na afisa anayeshughulika na mikopo na mhasibu wa Mfuko. Nakala ya fomu hii
itahifadhiwa kwenye jalada la mkopaji. Aidha, mkopaji atatakiwa kusaini
kwenye daftari la kuandikisha hati miliki zilizowekwa kama dhamana ya

mkopo.

9.4.1 Endapo mkopaji amefariki
Endapo mkopaji atafariki kabla ya kukamilisha marejesho ya mkopo
wake, Msimamizi wa mirathi atawajibikakufuatilia na kuhakikisha kuwa
deni linalipwa kupitia mafao yake ama kwa kutumia vyanzo vingine.
Baada ya kukamilisha deni taratibu za kufungua rehani zitafanyika na
hati itakabidhiwa kwa msimamizi huyo wa mirathi.

Msimamizi wa mirathi atakayetambuliwa na Mfuko ni yule tu

aliyeteuliwa kwa mujibu wa sheria na anapaswa kuwasilisha vielelezo
stahiki wakati akifuatilia urejeshaji wa hati ya mkopaji.
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10.1

10.2

10.3

SEHEMU YA KUMI

GHARAMA ZA UENDESHAJI WA MFUKO

Gharama za uendeshaji wa mfuko zitatokana na makusanyo ya marejesho na
hazitazidi asilimia kumi (10%) ya makusanyo kwa mwaka. Malipo hayo ya
gharama za kuendeshea mfuko yatalipwa kutoka kwenye akaunti ya matumizi
ya mfuko. Aidha, matumizi ya fedha hizo yataidhinishwa na Bodi.

TAARIFA YA MFUKO KWA UONGOZI

Ofisi ya mikopo ya nyumba itawajibika kutoa taarifa ya utendaji wa mfuko ya
kila mwezi kwa uongozi wa Wizara inayosimamia uendeshaji wa kazi za mfuko
na pia katika vikao vya Bodi ya Mfuko. Taarifa hiyo itahusisha yafuatayo;

- Orodha ya watumishi waliopewa mkopo na kiasi walichopewa;

- Orodha ya watumishi wanaosubiri malipo ya mkopo;

- Makusanyo ya mikopo ya kila mwezi;

- Orodha ya watumishi wanaodaiwa marejesho na hatua iliyofikiwa katika
ukusanyaji

- Hatua zinazochukuliwa kwa wanaokiuka masharti.

- Orodha ya waliomaliza kulipa mkopo.

- Orodha ya maombi mapya ya mkopo.

- Taarifa ya matumizi ya mfuko

- Taarifa nyingine yeyote muhimu

UTUNZAJI WA TAARIFA ZA MFUKO

Katika kusimamia fedha za mfuko, taarifa zitatakiwa ziwe za kina na zenye

kujitosheleza. Taarifa hizo zitatakiwa ziwe na vitu vifuatavyo:-

a) Kitabu cha kutunzia hesabu za kibenki (cashbook)
Kitabu hicho kitaonyesha fedha zote zilizokusanywa na malipo yote
yaliyofanyika. Malipo hayo yatajumuisha fedha zilizotolewa kwaajili ya
mikopo na fedha zilizotolewa kwaajili ya kuhudumia mfuko.

b) Orodha ya mikopo yote iliyotolewa

¢) Orodha ya mikopo ambayo bado haijatolwa na ionyeshe sababu ya
kutotolewa mikopo hiyo (hayupo kazini au amakataa mkopo n.k)
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d) Kanzi Data ya Marejesho.
Ttatakiwa ionyeshe taarifa ya fedha zote zilizorejeshwa na kila mkopaji,
namba za stakabadhi iliyotumika kupokelea fedha hizo. Pia itatakiwa
ionyeshe malimbikizo ya fedha ambazo bado hazijapokelewa wakati muda
wa kupokea marejesho hayo umeshafika.

e) Kanzi data ya taarifa ya mkopo (Amotization Schedule).
Kanzidata hiyo itatakiwa ionyeshe taarifa ya mkopo ya kila mkopaji ambayo
itatakiwa iwe na vitu vifuatvyo:-

()
(i)
(iii)
(iv)
v)
(vi)
(vii)
(viii)
(ix)
()

Jina kamili la mkopaji,

Jina la Ofisi ya mkopaji,

Taarifa za kiwanja alichokopea,
Tarehe aliyoidhinishiwa mkopo,
Tarehe aliyopewa mkopo,

Kiasi cha mkopo alichokopeshwa,
Tarehe ya kuanza makato,

Kiasi cha riba,

Kiasi cha makato ya kila mwezi.
bakaa ya mkopo kila mwezi.

104 HESABU ZA MFUKO (Financia Statement)
Heasabu za mfuko zitaandaliwa kwa kufuata sheria ya fedha ya Mwaka 2001.
Heasabu hizo zitaandaliwa kila robo mwaka na zitawasilishwa kwenye Bodi ya
Ushauri ya mfuko. Hesabu za mwisho wa mwaka wa fedha zitakaguliwa na
Mdhibiti na Mkaguzi mkuu wa Hesabu za Serikali na baadaye hesabu hizo
zilizokaguliwa zitatakiwa ziwasilishwe kwenye Bodi.
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APPENDIX

() FOMU YA MAOMBI YA MKOPO

APPENDIX N/VHI
(Made under Standing Orders N. 19)

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
STANDING ORDERS FOR THE PUBLIC SERVICE
REVOLVING HOUSING LOAN FUND FORM OF APPLICATION FOR A LOAN

The Secretary,
Revolving Housing Loan Board,
P.0O. BOX 9132,
DAR ES SALAAM. Photograph of
Applicant
u.fs. The Chief Executive Officer,
PO.BOX.ioiiiiiiee
PART A PERSONAL DETAILS:
1. Full Dame....ccvveiiieeei v iranre s a e eni e (Male or Female)...........
2. DESIENALION. 1. totveereee it ebt e et e ba i e
3. Date of appointment to the present designation ............cooovrviiinrir
4. Department/Division .........ccoviiiieeiiinines oT= o Ts] DTS PPPPP
LT -y Te) « R AR SR R R LR R
6. Date of Employment ............cocovninenne Date of Retirement ......oooevvnvniiiiiiiinnn
7. Terms of Service:  *confirmed/probation/GEPF/NSSF/PSPF/LAPF
8. Dateof Birth ..........cooiviiiiiiins 0. Length of Service .......covvveeeinnnnn
10.Name of Spouse ........cococvevrimrenenrnenne, 11.  Number of Children ..................
12. Next of Kin c.ovvvvinniii e
12. Other DePendants. ...........oiiumuierrrmnsarrerui i srssirs st
13. Residential address PO BOX et it rie e
TElEPhONE ...ocvviuniirnrieiarrern e
BV0) s TSP PPI PP PR PP PP PR
L3 o, ST TP PSPPI PPRPPPPPPR PP
14. Status of House occupied now:
OWNHOUSE ...vivviveiieiiiiccnieieereeneene * yes/no
Rental house ...ooovvveviecieimiiiiniieannnenns, * yes/no
Government house .......c.ooovvviiiiiicnnenns * yes/no
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15. Salary particulars:  Check NO. .....iiiiiii
Salary scale ....oooviviniiiiiiiinin
Gross salary permonth ..o
Net salary per month .......ooooooiiiiii

16. Other sources of income and income of the spouse (if any):

............................................................................................................
............................................................................................................
............................................................................................................

...............................................................................

17. Life Insurance (if any)
T T L0 o= s T PSPPSR R Rt
Premium per month

...................................................................................

18. Other Loan/Credit Obligations:
(a) NAtUTE OF CTUIt .o vnsee i et eeeeee e e irrreniaera s sian e en st s s snanaanae
INAME OF CLEAITOT. «eu e eneireniineeneaneseareaaranesneenaasannaeaeaanaraastsrantaaaanas
AAAress: PO, BOX .. nuinitiiiaiian et eetanera e e rraa et
Amount of Credits ShS. . oirer e et
Monthly Repayments: SHS. .......ooviviiiiiiiini
L5 T e T« V- T R PR TR
SeCUITY PIEAE: ... ouvvniineereiien it et
Expected Date of Final Repayment ..........cooooiiin .
{b) NAEUEE OF CTEOIL v v eenetnnesereenesseiaesenaeantsneseeanraassnsassannraceneraenntsseananes
NAME OF CTEAIIOT © v v vnv vttt e eeeeee bt etaaere e seae s ansaaananrnteacentsaanss
AdAress: P.O. BOX wiviiniiniieit it aeeerttaeattai e et
Amount of Credit: ShS. covveiiieiie et
Monthly Repayments: ShS. ..o
Balanee: SS. tovverrree et e eaeeanea e et et et
SeCUItY PIEAEE. ..vvevnnimnian it
Expected Date of Final Repayment. .........o.oooiiiriinmii

{c) NAEUTE OF CLEAIE © o nr ettt eeeee e et araeereetoreeeresanarrrnaaasssanaaneantsittanes
NAMIE OF CrOAITOL +nuve vt tir et e rreaeas et nrateranaaaane i taiateinrasnsaneraes
AAress: PO, BOX ootiiniiieaeiia e arrsaneentt et et tatrtaana s e i rrerasans
Amount of Credit SRS, .ottt ie e et riie s rea st aana
Monthly Repayments: ShS. ......ovviiiiriiniiiini e
Balance: ShS. ouorreieneteenerae e rasaaserar e rarit e ettt
SECULTLY PIEAEE. +ovvuerreieinirii e s e et
Expected Date of Final Repayment. ............oooiiiiiii
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19, Applicant’s Bankers: Name. .........oooviiiiiiiiii
|23 r:011+) « PRSPPI PP
AATESS. ettt ittt et e et e e ae e et
NAtUTe OFf ACCOUNT ... oneiinreirt it erieeeieeneereasrierererantarrranens
ACCOUNE INUIMIDET. .« .\ ter i v iirieesieeramnennesaiiisannareneeranis

Balance 10 date SIS, oovuriitr et e e e e raanaa e

20. Property to be financed:
(a)  Nature of Activity:
- Construction of new house (produce

bills of quantities) ..........ocvviemiinieieiiiennn * yes/mo
- Rehabilitation of existing house

(produce valuation report) .........ccoeeeninnnns * yes/no
- Redeem Mortgage Loan (produce

Valid statement) .......ocooveviiiiiiiiiniieni. * yes/no

(b) If new building state:

- Stage of construction reached ..........ooiiiiiii
.............................. Value Shs. oovviiiiiice
- Type of building materials on site Value Shs.
L6 O O TR TR
() vorerrrr s e
31 T DU PP IES
(IV) e e
(V) e e
(VD) et e
(VID)  vereeivie e e
(c)  Location of property
L0 LTI P S P PRSI
POt ING. venieeeiierceiiciii e e Block No. ..ovvveiiiiiiiiiii,
| I Ter: A Te s ) SOOI PPIEP PR
TiIe NO. oo Term (Years).......oooviviiniiinennnnnn
Effective date. ....vr v ee et ie e ettt

Property description (refer to drawings)

...................................................................................................

...................................................................................................

(d) Estimated construction costs:

Stage of construction % Amount

(i) Excavation — floor slab .. D) e s on st s e e n e s o o s 055 S 0 0 TR TR, L
(i)  Walling - linter/beam level 18 ...
(iii) Roof structure and ceiling 21 ...
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(iv)  Windows, doors, electrical,
Water and sewage, fittings
And all fixtures.. - 0 e

(v)  Finishing, i.e. wall plastering
Floor screeding and

N Painting P TP
Total .. . 100%

_ (e) Nature of construction

- selfhelp ..o * yes/no

- COMITACTOT 41\ vvnnevneernnneranecanneesnneinneanniesnes * yes/no

- if by contractor state: NAME. ©viirirreaeeaneeearaeraneeerins

AdAIess. vovovveiriieii
(H Loan repayment period: VEALS. +euvnvuniinineniieraaannererainenea

21. Declaration:

] hereby declare that the above particulars are correct in every detail and thus apply for
housing loan of Shs. ... in the event of the loan being granted to me, |
undertake to be bound by the terms and conditions of the Revolving Housing Loan Fund.

*Delete whichever inapplicable

PART B: FOR COMPLETION BY THE APPLICANT’S EMPLOYER
(CHIEF EXECUTIVE OFFICER)

T certify that, to the best of my knowledge and belief:
_ (a) the above particulars are correct.
(b) the applicant will be able to meet his/her loan obligations.
() the applicant’s probability of continued employment is good.
(d) T shall deduct the applicant’s monthly loan repayments and deposit them with Revolving
Housing Loan Fund if requested to do so.
(€) ANy Other COMIMENTS: ....uvuuiiuriiritrieetaar ettt e st

............................................................................................................

SIGNALUIE ...ovvininiiiieiiete e Designation. ......c..cccoveeviiiiiiiinniiienennn
*Delete whichever is inapplicable.
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PART C:

DECISION OF THE BOARD OF TRUSTEES

1. Loan for ShS. oviiiiiiiiiiianiiii e Approved/Not approved.

2. Rate Of IEIESE ...viviniiierer it et aeaes per cent per annum.
3. Repayment period ..........coooveirniiiiiniinn years commencing in the month of
.................................. AL SHS. ©oirvreeiereeeeeiiiieiieesseeinaeenseennn per month.

4, Mortgage eXCULEd OIl ...\ vuuiiuirniri e een e i ettt
5. TnSUrance CoVer fOr SRS, .vviiriii i
6. Revolving Housing Loan Board notified of completion of building
7. Additional comments or instruction:

......................................................................................................
........................................................................................................

..........................................................................................................

Date. ......ccvvnnen. Name and SIgnature ........cooovvvireeioiinnenii
Permanent Secretary, Ministry of Finance
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(i) FOMU YA UKAGUZI WA NYUMBA

A: TAARIFA ZA MKOPAJI

B: KWA MATUMIZI YA OFISI TU(RHLF)

INA LA MEOPAJ1 NAMBARI YA SIMU Nambari ya jalada ‘
Nambari ya | |
Akaunti;
JiNA JANWAN) YA MWAJIRI KITUD CHA KAZI Mkopo | |
Ulividhinishwa:
Kiasi Alichopokea ]
Salio la Mkopo [ |
Tarehe ya Ukaguzi || ]
Uliopita
Hatua ya Ujenzi
C: TAARIFA ZA KIWANJA
NAMBARI YA KIWANJA KITALU ENEO MI/MANISPAASILL
Alama Maalumu
Zinazotambulisha Mahali
Kiwanja Kilipo
D: HALI YA JENGO/KIWANIA (Ambatisha Picha za Jengo Linalojengwa)
D.1: HATUA ILIYOFIKIWA D.2: UKUBWA WA JENGO J
[1 2 |3 4 5 6 7 Nyumba ya Nyumba ya Jumla ‘
| | Mbele (m?) Nyuma(m?) {m?)
D.3: ASILIMIA YA KAZI ILIYOKAMILIKA D4: NYUMBA INAKALIWA D.5: MAKADIRIO YA GHARAMA
Ndiyo [ Hapana ZILIZOTUMIKA
0.6 VIFAA VYA UIENZI VILIVYOKO KWENYE KIWANJA D.7: KAZI ZA UJENZI ZINAZOENDELEA B
D.8: AMEZINGATIA RAMANI Huduma Ndiyo | Hapana E: MAONI NA USHAURI:
JKIBALI CHA LJENZI Umeme
Ndivo ~
Hapana Maji
1 Barabara 41‘
| F: TAARIFA ZA MKAGUZI
JINA KAMILI | | cHEO [ ]
SAHIHI [ [ | Tarere v.A ukAGUZI | [ 11
!
NAMBAR! YA SIMU: L || #nA NA ANWANI YA [ 71
MWAJIRI =
! Ufunguo:
1 2 3 4 5 6 7
Hajacnza Msingi bila Ukuta Ukuta- Paa Umaliziaji Imekamilika
Jumvi Course 4 Lintel/Gable
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(il LOAN REPORT

Loan Report DAMS2020 095705 Page 1071
Loan Report
Loan kisniSs: CODE 200X RHLF J0CK
Loan Amount: Sh.5,000000.00 Associsled Mama: Sampie X Wwwre
currant Loany Balance: Sh.5,000000.00 Phome Humbor: U7t 1500 03
Total Coet Estimate: Sh_5,097 063.50 Address; bobt
Estimated Mskwation Date: 30/0%2013 Dodomd:

Paymant Start Date: 30072012
Loan Status: Sampee
Caly Approved: 14/052012

Deactipbon: TVWLE DEED NUMBER

PLOT No X000, BLOGK No XX
DCODOMA BMUKICIFAL
Star Dals | EndDate | interaat Paymenta Paymenta Interast in Amortization
Rate Made Acceleratsd? Compounded Advance? Parbod
OUUT20TZ aw Morihey No Morihiy No 2 Yeus
Fayment Type: Moemal
Day Sount Convention: 3r360 Original Payment: Sh358,000.00
Interest Rates
SaiDals | EndDale | Rale (%)
oEsTROIE .00
Payment Schedule
Paid Dats Date Payment Total Prnclpal
? Dus Recelved Amount Interesat Remalning
O a2 oG A2 H{h350,000.00 8h.12,083.33 8h.4.562,063.33
D HO0aE2 Q8112 £h350,00600 5H.23,738.54 Eh4.323. 73854
(| /012 Jome012 Sh.350,000.00 ah34, 547 85 Bh.3.584.547 8%
[ AHN2D12 3011004052 h.350,.000.00 fhas 53926 £h.3,544, 508 G
D oMoz 312012 Sho350,000.00 Sh.53,620.53 B8h.3,303,620.53
D A2 32z 5h.350,0D0.00 ShE1B7OSE ShA5EL 375
]:l 312013 JoDi 2013 Sh.3S0,000.00 ShE8,234 28 Sh.2619,284.28
L—_i 2802013 2822013 ShaS0,000.00 BhYS5,39594 8h.2.275.395.84
D O3 J0D32013 Shu350,000.00 5h81,084.43 5n.1.531,084.43
D 300412013 3ol 5h.350,000.00 Shes5912.14 Bh.1.585, 84214
a A I DS £h.350,000.00 ShLES BT822 SN, 1.230 876,92
D 0062013 IODe2013 Sh.350,0060.00 Bh.52 57661 Shisz I76.61
O XT2013 InnTEgy Hh.350,000 00 5h.55,210.05 Bh 545,208.05
D 0E2D13 JoeI13 Sh.AS0,G00.E0 Bh.96,57207 ShiD6a7T207
M| X213 b =T Bh.197.063.50 SHBT,063.50 Sh.ooa
Grand Tolzls: £h.5.057,063.50 Sh.97,053.50 Sh.0.0%

Prepared by: AHMA of MBISTRY OF LANDS oh QUOS2020
Prepared for: Sampie X Wwww, Clieat Humber: CHECK NUMBER




